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Dar es Salaam, Zena A
anayeishi Kitunda Mwanaaga tiy,io'u%r‘:i
Dar es Salaam anasema aliwahi
nk:hama nyeu;,nb‘;: zljyok'uwa anaishi
e kodi yake kutokana

na kuwa mbwa wengi waliomtisha,
“Kuna siku nimekaa kibarazani
akaja mbwa kwa kasi akawa kama
anataka ia, nikapiga kelele,
a. Mwenye nyumba aka-

Wanaoogopa mbwa, wanatishwa na

madhara ya kung’atwa na mnyama
huyo kisha wauguze vidonda hata
lkwenye hatari ya kuambukiz-

Wa magonjwa.

Kila Septemba 28 dunia huadhi-
misha Siku ya Kichaa cha Mbwa
ambao takwimu za Shirika la Afya
Duniani zinaonyesha husababisha
takriban vifo 70,000 kila mwaka,

Mganga Mkuu wa Serikali, Dk
Aifello Sichalwe anasema watu
15,339 wameripoti kung’atwa na
mbwa nchini kati ya Januari hadi
Agosti 2022. Idadi hiyo imepun-
gua kutoka matukio 39,787 yaliyor-
glégciljwa kipindi kama hicho mwaka

“Takwimu hizi ni kutoka kwa
watu walioripoti kwenye vituo
vyote vya kutolea huduma, kuna
waathirika ambao hawajifika katika
vituo hivyo, Utafiti uliowahi kufany-
-wWa nchini mwaka 2002 ulikadiria
vifo 1,499 husababishwa na kichaa
cha mbwa,” anasema Dk Sichalwe.

Mkurugenzi wa Huduma za
Mifugo wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Dk Hezron Nonga anasema
kwa wastani watu 3,387 hung’atwa
na mbwa kila mwaka nchini, hivyo
kuwa kwenye hatari ya kuambukiz-
wa, kichaa cha mbwa kinachoene-
zwa pia na mbwa mwitu, paka, fisi
na popo.

Mbwa na paka wanaozurura ovyo,
anasema ndio waenezaji wakubwa
wa kichaa cha mbwa na binadamu
anaweza kuambukizwa kwa kugu-
sa mate ya mnyama aliyeathirika,
kupitia jeraha, mchubuko, jicho,
pua au mdomo, ukiacha kung’atwa

naye.

Ili kudhibiti * uwezekano wa
kusambaa kwa ugonjwa huo kwa
binadamu, Dk Nonga anasema she-
ria inasema ukiamua kufuga mbwa,
basi mfungie ili asizurure mtaani
anakoweza kusababisha madhara
na unatakiwa kumchanja. :

“Kanuni ya uchanjaji wa mifugo
ya mwaka 2020 inamlazimu kila
mfuga mbwa au paka kumchanja ili
kuzuia kichaa cha mbwa na enda-
po hatozingatia basi adhabu yake
ni faini ya kati ya Sh500,000 hadi
Sh10 milioni au kifungo cha mwa-

ka mmoja jela,” anasema Profesa

Nonga. . )

Kumwacha mbwa au paka bila
udhibiti, anasema ni kuvunja Sheria
va Serikali za Mitaa ya Mjini na Viji-
jini ya_mwaka 1982 inayozuia mif-
ugo Tura na unaweza kutozwa
faini ya Sh50,000 ‘hadi Sh300,000
au kifungo cha miezi sita jela au
adhabu zote mbili. Y

Takwimu zinaonyesha Tanzania
inao mbwa zaidi ya milioni 4.5 na
asilimia 98 ni wa kienyeji ambao
wanaachiwa wazurure mtaani.
Mbwa hao ni wanaofugwa mjini na
wale wa vijijini, hasa katika jamii za
wafugaji ambazo huwatumia kuim-
risha ulinzi wa mifugo.

Mkoa yenye idadi kubwa ya
mbwa ni Arusha, Morogoro, Iringa,
Tabora na mikoa yote ya kanda ya
ziwa ambako kuna wafugaji wengi.

“Lakini matukio mengi ya kichaa
cha mbwa yapo katika maeneo
yanayopakana na hifadhi za wan-
yamapori kutokana na mwingiliano
na binadamu,” anasema.

Mbwa mwenye kichaa

Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi
ya Madaktari Wanaotibu Wanya-
ma Wadogo Tanzania (Tasavo), Dk
Sinare Sinare anasema kuna aina
mbili za kichaa cha mbwa. Kwanza
ni kichaa bubu ambacho mishipa
ya mbwa hutulia kisha hupooza na
kufa ndani ya siku hne. Na aina ya
pili ni mbwa kuwa na hasira amba-
cho humchukua siku kumi kupoteza
maisha.

“Mbwa mwenye kichaa huwa
mkali, hutoa mate kwa sababu
hawezi kumeza, mishipa ya koro-
meo hufunga na hung’ata watu
ovyo. Wakati mwingine anauma
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Maofisa mifugo, Mbise Baraka (kushoto) na Mswao Raphael
wakimshona mbwa aliyejeruhiwa baada ya kupigwa na wenzake
akiwa bandanl eneo la Darajani Kigamboni, jijini Dar es Salaam.
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Tahadharl
muhimu
kwa jamii
kuizingatia
ni kuepuka
kumchokoza
au kumpiga
mbwa
anayepita
barabarani
kwani
anaweza
kukung’ata”

Dk Hezron Nonga
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ya mbwa wallopo
Tanzanla.

60,000

Ofisa Mifugo, Mbise Baraka, akimchunguza mbwa kabla ya kuanza kumpatia my,
babu. Picha na Hadlja Jumanne

miti au mbwa wenzake,” anasema Dk
Sinare.

Dalili nyingine, Dk Nonga anasema
ni mbwa kuchanganyikiwa na kutoa
1aadl oz mba ulimi na meno nje. Anasema huchukua
wanagtara]lwa siku10 hadi miezi sita kuonyesha dalili
kuchanjwa mwaka lz)a ungonjwa tangu mbwa anapoam
huu hapa nchinl.

zake,” anasema Dk Sinare,

Mikakati ya Serikall

Dk Sichalwe anasema Y
wanaendelea kutoa elimy kya i
Jjuu ya madhara ya kichaa cha mbw
kwa sababu mtu akipata ugonj,
ivi kupona, hivyo wanjic;
kuzuia badala ya kutibu,

“Tunasimamia miongozo na sk
ria zilizopo kwa kuhakikisha jamii 3
mbwa na paka wanapata chajo
kuzuia kichaa cha mbwa” anaser:
Dk Sichalwe.

Kwa upande wake, Dk Nonga ans
ema hamasa ya kuchanja mifugo hip
imekuwa ikiongezeka kila mwi
Kwa mwaka wa fedha 2021/22, as
ema mbwa milioni 1.6 na paka 6%
walichanjwa kuzuia kichaa chanbid

Idadi hiyo iliongezeka kutokaniit
986,195 na paka 5,152. Katika mwa‘&%
huu wa fedha, anasema kati ya Ju:
na Septemba wameshachanja nbw
323,638 na paka 28,933 kwene b
mashauri 101 i

“Tahadhari muhimu kwa ji
kuizingatia ni kuepuka kgmchnifu:_
au kumpiga mbwa anayepita bkt
rani kwani anaweza kukungd
anashauri Profesa Nonga. o

Ingawa dunia itaadhimisha $ ¥m-
Kichaa cha Mbwa Septemba 28 1"
zania imetangaza wiki ya h‘engau’qg
ugonjwa huo kuanzia Septem! dl:J
mpaka Oktoba 2 ila kilele cha ma3 i
misho hayo kinafanyika kitaifd 0%

Zwa.

“Baada ya kuambukizwa mbwa
hukaa muda fulani na hupooza miguu
Yanyuma na hivyo hutembea kwa kuji-
buruza kiuno kwa sababu hawezi kusi-
mama,” anasema Dk Nonga.

Hudumla kwa aliyeng'atwa

Ofisa mifugo wa taasisi ya ustawi
Wa wanyama Tanzania (Taweso),
Mbise Baraka anasema endapo mtu
atax_\g'a_twa na mbwa au mnyama
mwingine yeyote, alioshe jeraha kwa
maji mengi yanayotiririka na sabuni
kwa angalau dakika 15 kisha apake
iodine halafu akimbizwe hospitali.

Dalili zinazojitokeza ni mtu kupata
homa, maumivu ya kichwa na viungo,
| muwasho sehemu ya jeraha, kuogopa
- mwanga au kuogopa kunywa maiji,
- kukosa hamu ya kula, kukosa usingizi,
-, kichefuchefu na kutapika.

; bymgil?: ni kuanza kubweka
. kama mbwa, kutiririkwa mate ovyo,
. kuchanganyikiwa, kupiga vitu ovyo,
kuweweseka au kushtuka mara kwa
mara hata kupoteza fahamu, kupooza,
- kudhoofu mpaka kufa kabisa.
' Kasi ya kusafiri kwa virusi wa
kichaa cha mbwa mwilini, Dk Sinare

anasema hufuata mkondo wa neva ni Dodoma kikihudhuriwa ni Wi
za fahamu kuelekea kwenye uti wa wa N?i%xgo na Uvuvi, Mﬂs“i’“mm%
. mgongo na vikifika huelekea kwenye  Katika maadhimisho haya yaﬁ.ijd
Ubongo. . : fanyika katika vituo vyote Vya M0
“Ni vizuri mbwa aliyelung’ata awe- za mifugo nchini, Dk Nonga 3"
kwe chini ya uangalizi kwa siku 10, “tunatarajia kuchanja mbwa M¥
kama ana kichaa basi ataonyeshadalili  60,000.”
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== |Vigezo ufadhili
- elimu vyatajwa

Dodoma. Serikali imetang
masharti saba kwa wanafui
watakaonufaika na ufadhili
elimu kupitia mfuko wa Rais
(Samla Scholarship), Ikiwer a0b
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' Faini Sh10 milioni ;
kutochanja mbwa

Dar es Salaam. Wajkati watu 15339
wakiripoti kung’atwa na mbwa nchini
| kati ya Januari hadi Agosti 2022,
¢ | imeelezwa kuwa kitendo cha kum- )

tomchanja mbwa wako kinaweza...
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DaresSalaam. Baada va
Terzania na Umoja wa Falme
zaKizrabu {UAE) kutia sainj
makubalizne ya kuondoa utozalfi
kodi mara mbili, watalaamu wa
kediwameibuka na... UK 2
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* Malcundi ya mifugo

Na Mwandishi Wetu, Mbarali

FADHI ya Taifa ya Ruaha -
I—ﬂaado ina hali mbaya kuto-
ana na makundi ya mifugo

kuendelea kuchungwa ndani ya
Bonde la Thefu lenye ardhi oevu
hivyo kuhatarisha uwepo wa Mto
Ruaha Mkuu.

Uvamizi huo wa mifugo
ndani ya hifadhi hiyo umesababisha
uharibifu wa mazingira na hivyo
kuiweka ikolojia ya hifadhi hiyo
kuwa katika hatari ya kupotea.

‘Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Dk Selemani Jafo amefanya
ziara katika eneo hilo kwalengo la
kuangalia uharibifu wa mazingira
uliofanywa na wafugaji.

Amewataka wafugaji hao kuon-
doka kwa hiari.

Dk Jafo akiwa ameongozana
na Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Mkoa wa Mbeya na mao-
fisa wa Mamlaka ya Hifadhi za
Taifa (TANAPA), walitumia ndege
maalumu kufanya ukaguzi katika
bonde hilo ambako walishuhudia
idadi kubwa ya mifugo.

Alisema mbali na mifugo
hiyo kuonekana katika makundi
makubwa, lakini pia wafugaji
hao wamejenga mazizi pamoja na

nyumba za kuishi ndani ya bonde 1.6 ambazo zinatokana na faini
hilo na hivyo kusababisha uharibifu ~ wanazotozwa wafugaji hao.
mkubwa wa mazingira. “Tunawatoza shilingi 100,000
Alisemna hali waliyoishuhudia kwa kila mfugo unaokamatwa,
ndani ya eneo hilo isipodhibitiwa lakini uzoefu tulionao ni kwamba
mapema, Mto Ruaha Mkuu unawe-  wafugaji hawa wamekuwa jeuri
za ukapotea kabisa na kusababisha  sana, unaweza ukakamata mifugo
miradi ya maendeleo inayotege- hata 800 kwa siku, lakini kufika
meamio huoukiwamoMradiwa ~ kesho yake wanakuwa wamelipa
Bwawa la Kufua Umeme la Julius faini na wanakuja kuchukua mifugo
Nyerere kukwama. yao,” alisema Ole Meng'ataki.
“Nimeshuhudia kabisa sasa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
hivi hakuna maji ambayo yanapita Juma Homera alisema idadi ya
kwenye eneo hilo kutiririka kwenda  mifugo iliyoko ndani ya bonde hilo
Mio Ruaha, hapa nimeambiwa ni mingi kuliko hata wanyama-
kwamba eneo hili ndio chanzo pori walioko ndani ya hifadhi hiyo
kikuu cha huu mto, sasa kama hali jambo ambalo linahatarisha uwepo
ndivyo ilivyo kuna hatari kubwa wa hifadhi hiyo.

'.J"', L R . a
ziada, TREED inatarajiwa

2

na Co-1 1L, Mbusg (;Waf'i'|".1

bado tishio Thefy y

mto huu ukakauka kabisa,” alisern,
Dk Jafo.

Alisema viongozi wakuu wa
nchi wameelekeza mazingira
kuhifadhiwa ikiwemo chanzo cha
Mto Ruaha na Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha na kwamba aliamua kwenda
kufanya ziara hiyo baada ya kuona
baadhi ya picha kwenye mitandao
yakijamii na vyombo vya habari.

Aliwapongeza viongozi wa
Mkoa wa Mbeya na wa Tanapa kwa
kuanzisha oparesheni maalumu ya
kuiondoa mifugo hiyo na kwamba
oparesheni hiyo inatakiwa iendelee
mpaka wahakikishe mifugo yote
imeondolewa.

Mkuu wa Hifadhi ya Ruaha,
Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi,
Godwell Ole Meng ataki alisema
kwa sasa wanaendelea na opa-
resheni ya kuiondoa mifugo hiyo
ambayo walianza kuitekeleza
Septemba 13, mwaka huu.

Alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja kuanzia Julai 2021

- mpaka sasa wamekamata mifugo

zaidi ya 16,000 katika matukio 60 na
kwamba zaidi ya wafugaji 190 wa-
likamatwa na kuchukuliwa hatua
mbalimbali za kisheria.

Ole Meng'ataki alisema katika
kipindi hicho cha mwaka mmoja

. wamekusanya zaidi ya Sh bilioni
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P IVIWEKIGSTI Wa iKurugenzi Mtendajl wa 1ASAF, Oscar Maduhu (wakwanza kushoto) wakati wa ziara ya kikazi ya Naibu Wazirn huyo

i?r{)"rilenge kukagua mradi wa ujenzi wa bweni la wanafunzi katika shule ya Sekondari Bukundi wilayani Meatu. Wa kwanza kulia ni Mkuu wa
Wilava ya Meatu, Fauzia Ngatumbura. (Picha na Ofisi ya Rais Utumishi)
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Nz Sifa Lubasi

ATILI wa Bodiva
Maziwa Tanza-
ia (TDB), Dk

George Msalya amesema
=it zlizofanyika zina-
onesha watoto wanaope-
wa maziwa wanafanya
vizurn katika masomo yao
lasfmganisha na wasicpata
meziwa
Aldzungumza wakati
wa maadhimisho va kitaifa
va siku va kunywa maziwa
shuleni valiypfanyika katika
Shule yz Dodoma Viziwi,

AREAR) VED UK A -

Vatoto wanaopewa maziwa

Dk Msalya alisema kuwapa
watoto maziwa kunawajenga
vizuri kiakili.

“Tafiti zimefanyika, watoto
wanaopcwa maziwa wana-
fanya vizuri katika masomo
yao kuliko wale wasiopata
maziwa,” alisema.

Alisema Tanzania huzali-
sha lita bilioni 3.4 za maziwa
kwa mwaka na kwamba ni
kiasi kidogo cha maziwa
ambacho huagizwa kutoka nje
ya nchi. “Maziwa ni chakula
cha msingi sana cha watoto

na watu wazima pia,” alisema
Msalya.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Dodoma Viziwi,
Kennedy Maingu alisema
shule hiyo kwa mwezi wa

. Septemba wanafunzi wa-

likuwa wakipata maziwa
na kwamba kumekuwa na
mabadiliko katika afya zao na
maendeleo kwenye masomo.
Maingu alisema Bodi ya
Maziwa Tanzania ilihudumia
na kuwezesha wanafunzi
kupata maziwa shuleni kwa
mwezi wote wa Septemba na
kuwataka wadau wengine
kujitokeza kusaidia wanafunzi
kupata maziwa shuleni.

Ofisa Lishe kutoka Shirika

a Chakula na Kilimo la Umoja

wa Mataifa (FAO), Stella
Kimambo alisema FAO na
Serikali ya Tanzania kupitia
programu inayofadhiliwa
na Umoja wa Ulaya (EU)
inayoitwa AGRI-CONNECT
zimezindua kampeni ya
kitaifa ya lishe ili kujenga
tabia zinazofaa za milo kwa
kutumia vyakula vinavyopati-
kana nchini.

Kimambo alisema maad-
himisho hayo yanalenga
kufikisha ujumbe kwa jamii
iweze kutumia maziwa kwa

ajili ya kuimarisha afya.
“Badala ya mtoto kula ice

aeam an ubuyu wa rangj,

anywe glasi moja ya maziwa,”

- alisema na kuongeza kwamba

glasi moja ya maziwa inaweza
kuleta mabadiliko makubwa
kwenye afya yam toto na
kwamba si lazima mtu anywe
maziwa ya ng'ombe bali hata
maziwa ya soya.
Maadhimisho hayo
valienda sambamba na uga-
waji wa maziwa kwenye shule
zenye wanafunzi wenye mahi-
taji maatumu za Nkuhungu,
Chinangali, Mlezi na Dodoma

Salaam kwa ajli ya kuon-
esha heshima kwa Mtume
Muhammad (SAW).

hufanya vizuri darasani’ *

Viziwi
Mwenvekiti wa Bodi ya
Ushauri wa Bodi ya Maziwa,
Zacharia Masanjiwa alisema
unywaji maziwa shuleni
unatzkiwa kawa endelevu
ili kuboresha afya na akili za
watoto.

Kaimu Meneja Masoko wa
Bodi va Maziwa Tanzania,
Joseph Semu alisema Shirika
la Afya Duniani (WHO)
linasema wastani wa uny-
waji maziwa ni lita 200 kwa
mwaka lakini hapa nchini

wastani uko chini wa lita 62
kwa mwaka.
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X Wafugaji wakumbush

Na Sifa Lubasi

AFUGAJI
nchini wame-
takiwa kuwa
na utamaduni wa kuhi-
fadhi malisho ili kuweza
kukabiliana na ukame
mkubwa unaotishia
kuua mifugo mingi na
kusababisha hasara
kubwa kwao.
Kauli hiyo imetolewa
juzi na Katibu Mkuu wa
Wizara va Mifugo na

rimu Sh bilioni 920.175.
Haya yamebainishwa jijini

HARARY \ED U
wa utama

Uvuvi, Idara ya Mifugo,
Tixon Nzunda wakati wa
ziara ya kutembelea Taa-
sisi ya Utafiti wa Mifugo
(TARILI) na Taasisi ya
Wakala wa Mafunzo ya
Mifugo (LITA), kampasi ya
Mpwapwa.

Nzunda aliwataka wa-
fugaji kuwa na utamaduni
wa kuhifadhi malisho.

Pia amezitaka Taasisi
zote za utafiti wa mifugo
hapa nchini kuongeza kasi
ya uzalishaji na uvunaji wa

majani ambayo yatauzwa
kwa wananchi ili kaweza
kutunza mifugo yao na
kupata tija katika ufugaji
wao.

Akizungumzia mradi
wa uzalishaji wa ndama
kwa kutumia viini tete
alisema wakati serikali
inajipanga kuondoa chan-
gamoto zilizopo lazima
kuanza kufanya kile kina-
chowezekana kufanyika
kwa kutumia rasilimali
zilizopo.

huo kwa niaba ya waziri mkuu,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais

Kwa upande wake,
Mtaalamu wa kitengo cha
maabara ya uzalishaji kwa
kutumia viini tete, Kabun
Thomas alisema tayari
wamefanikiwa kuzalisha

. ndama mmoja ambaye

ametokana na viini tete.
Hata hivyo, alisema
kuwa ili kukamilisha vifaa
vyote vilivyobaki taasisi
hiyo inahitaji jumla ya Sh
milioni 800 ili kuweza
kuvuna, kugandisha na
kuhifadhi viini tete.

utoaji wa huduma za ustawi wa

jamii nchini.

ﬁum wa kuhifadhi malisho A

Akikagua mradi wa

ujenzi wa bweni la Taa-

sisi ya LITA, Nzunda ali-

wataka viongozi wa tasisi

hiyo kuongeza kasi katika

umaliziaji wa bweni hilo.

Kwa upande wake,

Mkurugenzi mkuu wa
Taliri, Profesa Erick Komba
aliwataka watumishi wote
wa Taliri nchini kufanya
tafiti zinazolenga kuleta
mabadiliko makubwa kwa
jamii hususani wafugaji na
wavuvi.

wa
wa
kud

(

W
N!
m
I

b

(%1 CamScanner



: . = s sze : < ; . wesnnws
e i da st 222 g ST E Ll St bRt A St il i %

HABARI MBEYA

JUMATANO SEPTEMBA 28 2022 Nlpashe 21

leugo inavyohatarisha uhai-
wa ikolojia ya Bonde la lhefu

Na Nebart Msokwa, MBARALI|

ALI ya Hifadhi ya Taifa ya

Ruaha bado ni tete kutokana

na makundi ya mifugo kue-

ndelea kuchungwa ndani ya
Bonde la Thefu lenye ardhi oevu am-
balo lipo ndani ya hifadhi hiyo.

Uvamizi huo pia umesababisha
uharibifu wa mazingira ndani ya hifa-
dhi, hivyo kuiweka ikolojia ya hifadhi
hiyo kuwa katika hatari ya kupotea.

Juzi Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira, Se-
lemani Jafo alifanya ziara katika eneo
hilo kwa lengo la kuangalia uharibifu
wa mazingira uliofanywa na wafugaji,
aliwataka wafugaji hao kuondoka kwa
hiari.

Katika ziara hiyo, Waziri Jafo akiwa
ameongozana na Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Mkoa wa Mbeya na maofi-
sa wa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa
(TANAPA), walitumia ndege maalumu
kufanya ukaguzi katika bonde hilo,
walishuhudia idadi kubwa ya mifugo.

Waziri Jafo alisema mbali na mifu-
go hiyo kuonekana katika makundi
makubwa lakini wafugaji hao wame-
jenga mazizi pamoja na nyumba za
kuishi ndani ya bonde hilo, hivyo ku-
sababisha uharibifu mkubwa wa maz-
ingira.

Alisema waliyoishuhudia

hali

" ldadi ya

mifugo
ilivoko
ndani ya

bonde hilo
ni mingi

kuliko hata
wany-
amapori
walioko
ndani ya
hifadhl
hiyo jambo
ambalo
linahatari-
sha uwepo
wa hifadhi
hiyo.

ndani ya eneo hilo isipodhibitiwa
mapema Mto Ruaha Mkuu unaweza
ukapotea na kusababisha miradi ya
maendeleo inayotegemea mto huo
ukiwamo Mradi wa Bwawa la kuzali-
sha Umeme la Nyerere kukwama.

"Alisisitiza ' kwamba  viongozi
wakuu wa nchi wameelekeza maz-
ingira kuhifadhiwa ikiwamo chanzo
cha Mto Ruaha na Hifadhi ya Taifaya
Ruaha na kwamba aliamua kwenda
kufanya ziara hiyo baada ya kuona
baadhi ya picha kwenye mitandao
ya kijamii na vyombo vya habari.

Jafo aliwapongeza viongozi wa
Mkoa wa Mbeya na wa TANAPA kwa
kuanzisha operesheni maalumu ya
kuiondoa mifugo hiyo na kwamba
operesheni hiyo inatakiwa iendelee
mpaka wahakikishe mifugo yote im-
eondolewa.

Mkuu wa Hifadhi ya Ruaha, Kam-
ishna Msaidizi wa Uhifadhi, Godwell
Ole Mengataki, alisema kwa sasa
wanaendelea na operesheni ya kui-
ondoa mifugo hiyo ambayo walian-
za tangu Septemba 13, mwaka huu.

Alisemna katika kipindi cha mwaka
mmoja kuanzia Julai 2021 mpaka
sasa wamekamata mifugo zaidi ya
16,000 katika matukio 60 na kwam-
ba zaidi ya wafugaji 190 walikamat-
wa na kuchukuliwa hatua mbalim-
bali za kisheria.

Ole Mengataki alisema katika
kipindi hicho cha mwaka mmoja

- wamekusanya zaidi ya Sh. bilioni L6
. ambazo zinatokana na faini ambazo

wafugaji hao wamekuwa wakito-
zZwa.

“Tunawatoza Sh. 100,000 kwa
kila mfugo unaokamatwa lakini
uzoefu tulionao ni kwamba wafu-
gaji hawa wamekuwa jeuri sana,
unaweza ukakamata mifugo hata
800 kwa siku lakini kufika kesho
yake wanakuwa wamelipa faini na
wanakuja kuchukua mifugo yao.”
alisema Ole Meng’ataki.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema idadi ya mxfubo
iliyoko ndani ya bonde hilo ni mingi
kuliko hata wanyamapori walioko
ndani ya hifadhi hiyo jambo ambalo
linahatarisha uwepo wa hifadhi hiyo.

Alisema askari wa TANAPA wa-
naofanya operesheni ya kuondoa
mifugo hiyo wanafanya kazi katika
mazingira magumu kwa maelezo
kuwa wanaswaga umbali wa zaidi ya
kilomita 50 kutoka hifadhini mpaka
kwenye kambi ya lkoga Mpya.

Hata hivyo Waziri Jafo aliahidi
kurejea katika eneo hilo na mawa-
ziri wenzake wanaohusika na

masuala mbalimbali kwa ajili ya ku;.

jadiliana namna sahihi ya kuiondoa
mifugo hlyo
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